NPL Writing
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
NPL Writing

Viết cho hay hãy post

Trang ChínhPortalLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

[Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08

Go down 
anti_destiny2000
Hoàng Nhật
ntthuan
7 posters
Tác giảThông điệp
ntthuan
Writer
Writer

Nam Tổng số bài gửi : 21
Đến từ : somewhere beyond the sea, somewhere waiting for me ....
Tên thật : Nguyễn Trọng Thuấn

[Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Empty
Bài gửiTiêu đề: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeMon Aug 25, 2008 12:52 pm

Tên: Nguyễn Thị Hà
Sinh ngày:20-1-1994
Địa chỉ: Đội 6, thôn Trung, xã Tây Tựu, Từ Liêm, Hà Nội
Hoàn cảnh: Mắc bệnh giòn xương thủy tinh, gãy xương tới 20 lần, nhưng vẫn vươn lên trong học tập
Cần trợ giúp:

Hai mươi lần gãy xương

Mắc bệnh giòn xương thủy tinh bẩm sinh, kể từ khi sinh ra, em Hà đã bị gẫy xương chân tới 20 lần, nhưng em có một ý chí vươn lên trong học tập mà mỗi chúng ta phải thán phục, đạt học sinh giỏi từ năm lớp 1 đến lớp 7 và học sinh tiên tiến năm lớp 8.

Em sống cùng với bà nội, bố, mẹ, và các anh chị em trong một căn nhà ở sâu trong xã Tây Tựu, huyện Từ Liêm, Hà Nội. Nhà mái ngói, có sân. Nhưng đó là căn nhà mà ông nội của em Hà làm nên để lại cho bố em. Trước kia bác Nguyễn Văn Loan, bố em, cùng mẹ em chăm chỉ làm ruộng trồng hoa, … nên kinh tế gia đình cũng ổn định, có đồng ra đồng vào. Nhưng hiện nay kinh tế gia đình bác đã suy kiệt dần, không phát triển lên được do phải đầu tư rất nhiều, chạy vạy khắp nơi để chữa căn bệnh giòn xương thủy tinh quái ác cho em Hà.

Em Hà, sinh năm 1994, năm sau lên lớp 9 trường THCS Tây Tựu gần nhà, là con thứ 6 trong gia đình có 7 người con. Lúc này, em đang ngồi bên mép giường, chơi với các bạn cùng lớp hoặc xung quanh nhà, và trong khi chúng tôi nói chuyện với bác Loan, thêm một số bạn đến chơi với em. Chân phải của em đang được bó bột rất kĩ, lần thứ 20 em bị gãy chân kể từ khi sinh ra.

Bác Loan cho biết em chỉ bị giòn xương ở chân phải, và cũng thật may là chỉ ở chân phải, vì chỉ riêng như vậy thôi đã làm khổ em rất nhiều. Xương của em rất giòn, chỉ cần cử động mạnh hay sơ suất một chút, xương chân của em cũng có thể gãy. Bác Loan kể có lần các bạn trong lớp đùa nghịch vô tình đã va vào em và làm em gãy xương, hay lần khác em bị gãy xương chỉ vì con chó chạy trong nhà đụng phải. Em luôn phải ngồi xe lăn, và ở trường em phải ở yên một chỗ, để khỏi bị chấn thương. Hàng ngày, các bạn đến từ sớm đẩy xe giúp em tới trường, tan học lại đưa em về.

Mỗi lần xương em bị gãy, bác Loan phải đưa em từ tận Tây Tựu đến bệnh viện Việt Đức 5-7 lần để chụp X-Quang, bó tạm, rồi sau đó chụp lại, thêm bột, theo dõi thêm … Mỗi lần đi đi lại lại như vậy là một lần vất vả cho em và gia đình, có lúc em phải nằm lại trong viện điều trị vài ba ngày. Năm em 7 tuổi, sau nhiều lần chấn thương, xương của em bị cong, phải phẫu thuật để làm thẳng. Năm 11 tuổi bác Loan đưa em đi mổ ép xương ở Viện Chỉnh Hình. Chân phải của em bị bệnh nên không phát triển được, trong khi chân kia vẫn dài ra, dài hơn chân phải. Bác Loan nói muốn làm chân giả cho em để giúp em đi lại thăng bằng quanh nhà, kèm bộ phận để giúp hạn chế giảm thiểu chấn thương, có thể tốn kém tới 20 triệu.

Chi phí chạy chữa cho mỗi lần em Hà bị gãy xương như vậy không nhỏ. Bác Loan tính trung bình là 4-5 triệu đồng, cho từ 5-7 lần đi đi về về. Tiền taxi từ nhà đến viện có lúc bác phải mất tới 200 nghìn đồng. Tiền thuốc sau mỗi lần đi viện là 300 nghìn đồng hoặc hơn, những toa thuốc đắt đỏ và khó kiếm. Thêm cả tiền viện phí, và gia đình bác không được hỗ trợ một đồng nào từ bảo hiểm.

Đầu tháng 8, đang trong niềm phấn khởi được đi học hè chuẩn bị cho năm học mới thì tai nạn lại đến với em, em không may bị trượt chân và gãy xương khi đi trong nhà. Bác Loan giở cho chúng tôi xem hóa đơn viện phí, riêng lần đầu tiên đi viện đã mất 580.000 đồng. Em còn phải đi viện một vài lần nữa, và phải sau hai tháng nữa, chân em mới lành.

Bác Loan cho biết, bác cũng thường phải ở nhà trông em Hà, bởi em Hà có thể bị gãy xương bất cứ lúc nào. Điều này càng làm trầm trọng hơn khó khăn kinh tế của gia đình. Nhà bác Loan nghề chính là trồng hoa, tính bình quân một tháng thu nhập 300.000đ/1 sào, 3000.000đ/1 mẫu ruộng, phải phục vụ cho tận 10 miệng ăn. Cũng may là bà nội em Hà sức khỏe vẫn tốt, vẫn thường giúp gia đình cuốn giấy gói hoa. 5 anh chị của em Hà, chị cả đã bỏ học để đi làm. còn 4 người thì 1 người học đại học và 3 người học cấp III. Chi phí học tập cũng là không nhỏ, bác Loan nói “nay nó xin đóng năm trăm, mai nó xin đóng ba trăm thì phải đóng thôi chứ biết làm thế nào.” Bác Loan không nói rõ những công việc khác của gia đình ngoài trồng hoa, mà chỉ nói “dân Tây Tựu làm ngày 8 tiếng thì chết đói.”

Em Hà phải chịu những bất tiện trong cuộc sống mà bệnh tật đã đem lại, lo nỗi lo thường trực về tai nạn có thể xảy ra, cũng chính em trực tiếp chịu nỗi đau nhức từ tận xương mỗi khi trái gió trở trời. Mỗi lần gãy xương, việc phải đi viện liên tục 7 lần trong vòng 3 tháng chắc chắn sẽ làm gián đoạn nghiêm trọng việc học tập của em. Ấy vậy mà từ lớp 1 đến lớp 7 em Hà đều đạt học sinh giỏi, chỉ năm vừa rồi học sinh tiên tiến, thể hiện một nỗ lực vươn lên phi thường. Nghĩ đến nỗi đau ghê gớm khi gãy một khúc xương mà tôi tưởng tượng được, tôi rùng mình và càng cảm thấy khâm phục em.

Trong suốt buổi nói chuyện, bác Loan không khóc, bác cũng có chút nghẹn ngào nhưng có lẽ trên hết vẫn là sự bình thản .Và bác còn nói đùa “nhiều lúc cũng chán chả muốn đi làm [đi bó bột] nữa.” Nói chuyện với em Hà, tôi thấy ở em một nụ cười trên khuôn mặt xinh xắn và một thái độ rất mực lễ phép. Em trả lời tôi em không khóc trong lần gần đây nhất bị gãy xương, mà “em chỉ mếu thôi.” Có lẽ những khoảng thời gian mà em và gia đình khóc than số phận đã qua lâu rồi, giờ đây mọi người chắc đã quen với căn bệnh quái ác kia. Nhưng chắc ai cũng hiểu rằng mỗi lần em bị gãy xương rồi lại chụp phim và bó bột là một lần bệnh của em nghiêm trọng thêm, và sức khỏe của em sẽ yếu đi từng ngày vì tác dụng phụ của thuốc uống mỗi lần ra viện, chưa nói đến ảnh hưởng của cả trăm lần chụp xương bằng tia X.

Tôi cũng định hỏi em Hà về dự định của em mấy năm tới, nhưng không hiểu sao lại thôi, có lẽ bởi tôi đã hỏi bố em như vậy trước đó, và cả bác Loan và anh Nhương cán bộ CTĐ xã đều nói cũng không biết thế nào được, “cũng chỉ biết cố gắng hết sức chạy chữa cho nó thôi”, bởi “hôm nay có thể em khỏi, nhưng mai không biết thế nào”. Không ai có thể hứa hẹn điều gì về bệnh tật của em, xương của em mong manh cũng như cuộc sống và việc học tập của em vậy.

Và có lẽ chỉ có tình yêu thương mới giúp được em vượt qua khó khăn. Các bạn sang chơi và giúp đỡ động viên em Hà thường xuyên, hôm nay các bạn đang giúp em Hà sửa soạn sách vở lớp 9. Em Hà nói ở lớp các cô giáo tuy vẫn nghiêm khắc với em như với các bạn khác, nhưng luôn rất quan tâm chăm sóc em. Đây chỉ là một phần nhỏ trong vô số những tấm lòng vị tha đã đùm bọc em từ trước đến nay, những tấm lòng đã luôn khích lệ tinh thần vượt khó học tập trong em. Mong rằng sẽ có thêm nhiều tấm lòng nhân ái khác hướng về em trong tương lai.

Được sửa bởi ntthuan ngày Wed Aug 27, 2008 8:52 pm; sửa lần 3.
Hoàng Nhật
Admin
Admin

Tên thật : Hoàng Nhật

[Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeMon Aug 25, 2008 4:43 pm

Không hiểu thế nào nhưng mà tớ thấy đọc bài này cảm giác không xúc động lắm, có vẻ là việc miêu tả về điều kiện kinh tế của em Hà này hơi "bình thường" quá, chỉ là việc cố gắng hơn các gia đình khác mà thôi.
Có lẽ nên thêm những đoạn kể khổ hơn ví dụ như là them vào là việc chữa bệnh này chưa biết có thể khỏi được hay không nhưng gia đình em vẫn phải cố gắng vái tứ phương, giảm bớt đoạn tả nhà cửa với kinh tế gia đình có vẻ khả quan đi.
https://nplwriting.forumvi.com
ntthuan
Writer
Writer

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeMon Aug 25, 2008 8:56 pm

OK Em vừa sửa lại một lần rồi, nhưng chỉ là cách diễn đạt, dùng từ thôi, không có nội dung gì mới.

Hoàng Nhật đã viết:
Không hiểu thế nào nhưng mà tớ thấy đọc bài này cảm giác không xúc động lắm, có vẻ là việc miêu tả về điều kiện kinh tế của em Hà này hơi "bình thường" quá, chỉ là việc cố gắng hơn các gia đình khác mà thôi.
Có lẽ nên thêm những đoạn kể khổ hơn ví dụ như là them vào là việc chữa bệnh này chưa biết có thể khỏi được hay không nhưng gia đình em vẫn phải cố gắng vái tứ phương, giảm bớt đoạn tả nhà cửa với kinh tế gia đình có vẻ khả quan đi.

Cảm ơn Nhật đã comment Smile

Đúng là bài này không có nhiều thông tin về điều kiện kinh tế thật, cũng tại tớ đã sơ suất không hỏi kĩ về tình hình thu nhập của gia đình, nhiều chi tiết thấy khó tin. Có lẽ mình phải hỏi thêm. Nếu thấy cần thêm thông tin gì hay có chỗ nào có vẻ không ổn thì Nhật cứ nói nhé, để còn hỏi lại.

Tớ mới chỉ có thể "kể khổ" ở chỗ là em này bị gãy xương rất nhiều lần, luôn đau nhức từ tận xương, cuộc sống rất bất tiện, luôn phải đi viện, gián đoạn học hành ... mà vẫn học giỏi thôi.
anti_destiny2000
Editor
Editor

Tên thật : Luc Thuy Duong

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeMon Aug 25, 2008 10:04 pm

Thuấn à, chị thấy bài viết này hơi dài quá (có lẽ chỉ cần 3/4 thế này thôi) và bố cục của bài chưa hợp lí.

Thứ nhất, bố cục bài viết hơi rối và lộn xộn. Đoạn 2 em nói về hoàn cảnh gia đình khó khăn, sau đó chuyển sang viết về tình trạng bệnh tất của em Hà một hồi, rồi lại quay lại hoàn cảnh gia đình. Hay như chi tiết về lần gãy xương gần đây nhất của em í "Chân phải của em đang được bó bột rất kĩ, lần thứ 20 em bị gãy chân kể từ khi sinh ra. " được đưa vào phần đầu nhưng không hề "support" gì thêm mà 1 lèo sau lại viết về chi tiết đó " Đầu tháng 8..." Theo chị mỗi đoạn em nên triển khai 1 ý, tập trung làm sáng rõ ý đó, sau đó mới chuyến sang ý khác. Ví dụ như, em đi sâu tình trạng bệnh tật của Hà, đau đớn ra sao, chữa chạy vất vả tốn kém thế nào, xong rồi mới miêu tả hoàn cảnh khó khăn của gia đình, em í đã vươt lên như thế nào. Như vậy bài viết sẽ mạch lạc, sáng sủa hơn.

Thứ hai, chị cũng đồng ý với Nhật là nên bỏ bởt một số đoạn miêu tả cái nhà và gia cảnh cũng không đến nỗi lắm đi, chí nói cái khó khăn thôi và cả 1 số câu không cần thiết lắm như:
Trích dẫn :
Lúc này, em đang ngồi bên mép giường, chơi với các bạn cùng lớp hoặc xung quanh nhà, và trong khi chúng tôi nói chuyện với bác Loan, thêm một số bạn đến chơi với em.

Trích dẫn :
Tiền taxi từ nhà đến viện có lúc bác phải mất tới 200 nghìn đồng. Tiền thuốc sau mỗi lần đi viện là 300 nghìn đồng hoặc hơn
--> Đã nói là mỗi lần đi viện tốn 4-5 triệu thế là đủ thấy tốn kém thế nào rùi mà.

Thêm vào đó, có một sổ từ ngữ dùng chưa hay lắm như:

Trích dẫn :
Trong suốt buổi nói chuyện, bác Loan không khóc, bác cũng có chút nghẹn ngào nhưng có lẽ trên hết vẫn là sự bình thản
-->Từ này nghe không hay lắm, tự nhiên làm người ta bớt xúc động đi, có lẽ nên thay bằng từ "bình tĩnh"
Trích dẫn :
xương của em mong manh cũng như cuộc sống và việc học tập của em vậy.

--> Ngược lại chứ nhỉ, vì đang nói đến tương lai của em í mà, đổi thành "Tuơng lai của em cũng mong manh như những khúc xương gầy gò, yếu ớt của em" thì logic hơn.

Một số từ nên dùng linh hoạt hơn: "bác Lan" có thể thay bằng "bác","mẹ em"; "em Hà" có thể dùng cả "em", "Hà", "bé Hà ". "cô bé"...

Smile Chị góp ý thế thui. Ngoài ra, nhiều trích dẫn, câu, đoạn em dùng rất hay như: “dân Tây Tựu làm ngày 8 tiếng thì chết đói.”,“em chỉ mếu thôi.” ,"Nhưng chắc ai cũng hiểu rằng mỗi lần em bị gãy xương rồi lại chụp phim và bó bột là một lần bệnh của em nghiêm trọng thêm, và sức khỏe của em sẽ yếu đi từng ngày vì tác dụng phụ của thuốc uống mỗi lần ra viện, chưa nói đến ảnh hưởng của cả trăm lần chụp xương bằng tia X."...^^

Thuấn tham khảo nhé!
ntthuan
Writer
Writer

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeWed Aug 27, 2008 9:06 pm

anti_destiny2000 đã viết:
Thuấn à, chị thấy bài viết này hơi dài quá (có lẽ chỉ cần 3/4 thế này thôi) và bố cục của bài chưa hợp lí.

Thứ nhất, bố cục bài viết hơi rối và lộn xộn. Đoạn 2 em nói về hoàn cảnh gia đình khó khăn, sau đó chuyển sang viết về tình trạng bệnh tất của em Hà một hồi, rồi lại quay lại hoàn cảnh gia đình. Hay như chi tiết về lần gãy xương gần đây nhất của em í "Chân phải của em đang được bó bột rất kĩ, lần thứ 20 em bị gãy chân kể từ khi sinh ra. " được đưa vào phần đầu nhưng không hề "support" gì thêm mà 1 lèo sau lại viết về chi tiết đó " Đầu tháng 8..." Theo chị mỗi đoạn em nên triển khai 1 ý, tập trung làm sáng rõ ý đó, sau đó mới chuyến sang ý khác. Ví dụ như, em đi sâu tình trạng bệnh tật của Hà, đau đớn ra sao, chữa chạy vất vả tốn kém thế nào, xong rồi mới miêu tả hoàn cảnh khó khăn của gia đình, em í đã vươt lên như thế nào. Như vậy bài viết sẽ mạch lạc, sáng sủa hơn.

Thứ hai, chị cũng đồng ý với Nhật là nên bỏ bởt một số đoạn miêu tả cái nhà và gia cảnh cũng không đến nỗi lắm đi, chí nói cái khó khăn thôi và cả 1 số câu không cần thiết lắm như:
Trích dẫn :
Lúc này, em đang ngồi bên mép giường, chơi với các bạn cùng lớp hoặc xung quanh nhà, và trong khi chúng tôi nói chuyện với bác Loan, thêm một số bạn đến chơi với em.

Trích dẫn :
Tiền taxi từ nhà đến viện có lúc bác phải mất tới 200 nghìn đồng. Tiền thuốc sau mỗi lần đi viện là 300 nghìn đồng hoặc hơn
--> Đã nói là mỗi lần đi viện tốn 4-5 triệu thế là đủ thấy tốn kém thế nào rùi mà.

Thêm vào đó, có một sổ từ ngữ dùng chưa hay lắm như:

Trích dẫn :
Trong suốt buổi nói chuyện, bác Loan không khóc, bác cũng có chút nghẹn ngào nhưng có lẽ trên hết vẫn là sự bình thản
-->Từ này nghe không hay lắm, tự nhiên làm người ta bớt xúc động đi, có lẽ nên thay bằng từ "bình tĩnh"
Trích dẫn :
xương của em mong manh cũng như cuộc sống và việc học tập của em vậy.

--> Ngược lại chứ nhỉ, vì đang nói đến tương lai của em í mà, đổi thành "Tuơng lai của em cũng mong manh như những khúc xương gầy gò, yếu ớt của em" thì logic hơn.

Một số từ nên dùng linh hoạt hơn: "bác Lan" có thể thay bằng "bác","mẹ em"; "em Hà" có thể dùng cả "em", "Hà", "bé Hà ". "cô bé"...

Smile Chị góp ý thế thui. Ngoài ra, nhiều trích dẫn, câu, đoạn em dùng rất hay như: “dân Tây Tựu làm ngày 8 tiếng thì chết đói.”,“em chỉ mếu thôi.” ,"Nhưng chắc ai cũng hiểu rằng mỗi lần em bị gãy xương rồi lại chụp phim và bó bột là một lần bệnh của em nghiêm trọng thêm, và sức khỏe của em sẽ yếu đi từng ngày vì tác dụng phụ của thuốc uống mỗi lần ra viện, chưa nói đến ảnh hưởng của cả trăm lần chụp xương bằng tia X."...^^

Thuấn tham khảo nhé!

Cảm ơn chị Dương rất nhiều.

Các comment của chị hay quá, nhất là phần về dùng từ gọi em Hà linh hoạt hơn. Đúng thật chỉ dùng "em Hà" là cực kì cứng nhắc. Riêng đoạn nói tiền taxi và tiền thuốc em nói để làm rõ 4-5 tr là gồm những khoản nào thôi ....

Em thay đổi lại bố cục và bỏ đoạn tả căn nhà đi rồi, cuối cùng cũng rút ngắn được còn 4/5. Có lẽ vẫn hơn dài. Em cũng vừa sửa lại một số câu và cách diễn đạt.

Nếu còn vấn đề gì chị cứ comment thoải mái nhé. Vẫn chưa đến hạn phải hoàn tất bài Smile)

Hai mươi lần gãy xương

Mắc bệnh giòn xương thủy tinh bẩm sinh, Hà đã bị gẫy xương chân tới 20 lần kể từ khi sinh ra, nhưng cô bé có một ý chí vươn lên trong học tập mà mỗi chúng ta phải thán phục, đạt học sinh giỏi từ năm lớp 1 đến lớp 7 và học sinh tiên tiến năm lớp 8.

Bác Nguyễn Văn Loan, bố em cho biết em chỉ bị giòn xương ở chân phải, và cũng thật may là chỉ ở chân phải, vì chỉ riêng như vậy thôi đã làm khổ em rất nhiều. Xương của em rất giòn, và thường xuyên bị gãy. Chỉ cần cử động mạnh hay sơ suất một chút, em cũng có thể gãy xương. Vóc dáng em gầy gò nhỏ bé hơn các bạn cùng trang lứa. Chân phải của em bị bệnh nên không phát triển được, trong khi chân trái vẫn dài ra, dài hơn chân phải đến hơn 15 cm. Xương của em đã từng bị cong do gãy quá nhiều lần, rất may là có một chương trình từ thiện đã phẫu thuật xương cho em mấy năm trước. Em luôn phải ngồi xe lăn, phải hạn chế di chuyển quanh chính ngôi nhà của mình, và cũng không thể giúp đỡ gì nhiều cho mọi người, đến trường em không bao giờ được chạy chơi như bao đứa trẻ bình thường khác. Hàng ngày, các bạn phải đến từ sớm đẩy xe giúp em tới trường, tan học lại đưa em về.

Mỗi lần xương em bị gãy, bác Loan phải đưa em từ xã Tây Tựu đến tận bệnh viện Việt Đức khoảng 5-7 lần để chụp X-Quang, bó tạm, rồi sau đó chụp lại, thêm bột, theo dõi thêm … mỗi lần đi viện thường mất một buổi sáng hoặc chiều, và chắc chắn em sẽ phải nghỉ học. Mỗi lần đi đi lại lại như vậy là một lần vất vả cho em và gia đình, và đặc biệt có lúc em phải nằm viện tới vài ngày.

Chi phí chạy chữa cho mỗi lần như vậy không nhỏ. Bác Loan tính trung bình là khoảng 4-5 triệu tổng cộng cho các lần đưa em đi viện. Tiền taxi tổng cộng cho từng ấy lần từ nhà đến viện phải mất 500 nghìn đồng. Tiền thuốc sau mỗi một lần đi viện là 300 nghìn đồng hoặc hơn, những toa thuốc đắt đỏ và khó kiếm. Thêm cả tiền viện phí, và gia đình bác đã không mua được và nhận hỗ trợ từ bảo hiểm, cũng do căn bệnh quái ác kia.

Lúc này, chân phải của Hà đang được bó bột rất kĩ, lần thứ 20 trong đời em bị gãy chân. Đầu tháng 8, đang trong niềm phấn khởi được đi học hè chuẩn bị cho năm học mới thì tai nạn lại đến với em, em không may bị trượt chân và gãy xương khi đi trong nhà. Bác Loan giở cho chúng tôi xem cả một tập dày những hóa đơn viện phí, riêng lần đầu tiên tiền viện phí đã tốn 580.000 đồng. Em sẽ còn phải đi viện nhiều lần nữa, và phải sau hai tháng nữa, chân em mới lành. Bác Loan muốn làm chân giả cho em để giúp em đi lại bằng nạng quanh nhà thăng bằng và dễ dàng hơn, kèm bộ phận để giúp hạn chế giảm thiểu chấn thương, có thể tốn kém tới 20 triệu.

Bác Loan cũng thường phải ở nhà trông Hà, bởi em có thể bị gãy xương bất cứ lúc nào. Điều này càng làm trầm trọng hơn khó khăn kinh tế của gia đình. Nhà bác Loan nghề chính là trồng hoa, đi chợ đêm, bình quân một tháng thu nhập chỉ có hơn 2 triệu đồng trên 7 sào đất, phải phục vụ cho tận 10 miệng ăn (bà nội, bố, mẹ, em Hà, và 6 anh chị em khác). Bác Loan nói “dân Tây Tựu làm ngày 8 tiếng thì chết đói.” Bà nội em Hà sức khỏe vẫn tốt, vẫn thường giúp gia đình cuốn giấy gói hoa. 5 anh chị của Hà, chị cả đã bỏ học để đi làm, còn 4 người thì 1 người học đại học và 3 người học cấp III. Chi phí học tập cũng cũng là một gánh nặng rất lớn, bác thở dài “nay nó xin đóng năm trăm, mai nó xin đóng ba trăm thì phải đóng thôi chứ biết làm thế nào.”

Hà phải hàng ngày hàng giờ chịu những bất tiện trong cuộc sống mà bệnh tật đã đem lại, lo nỗi lo thường trực về tai nạn có thể xảy ra, cũng chính em trực tiếp chịu nỗi đau nhức từ tận xương mỗi khi trái gió trở trời. Mỗi lần gãy xương, việc học tập của em chắc chắn sẽ bị gián đoạn nghiêm trọng do phải đi viện liên tục. Ấy vậy mà từ lớp 1 đến lớp 7 Hà đều đạt học sinh giỏi, chỉ năm vừa rồi học sinh tiên tiến. Nghĩ đến nỗi đau ghê gớm khi gãy một khúc xương mà tôi tưởng tượng được, tôi rùng mình và càng cảm thấy khâm phục em hơn.

Trong suốt buổi nói chuyện với chúng tôi, bác Loan không khóc, bác nghẹn ngào, nhưng có lẽ trên hết vẫn là sự bình tĩnh. Bác còn nói đùa “nhiều lúc cũng chán chả muốn đi làm [đi bó bột] nữa.” Nói chuyện với em Hà, tôi thấy ở cô bé một nụ cười trên khuôn mặt xinh xắn và một thái độ rất mực lễ phép. Tôi ngạc nhiên khi em nói đã không khóc trong lần gần đây nhất bị gãy xương, mà “em chỉ mếu thôi.” Có lẽ những khoảng thời gian mà em và gia đình khóc than số phận đã qua lâu rồi, giờ đây mọi người chắc đã quen dần với cụm từ “xương thủy tinh”. Nhưng ai cũng hiểu mỗi lần gãy xương rồi lại chụp phim và bó bột là một lần bệnh của em nặng thêm, và sức khỏe của em sẽ yếu đi từng ngày vì tác dụng phụ của thuốc uống mỗi lần ra viện, chưa nói đến ảnh hưởng xấu của cả trăm lần em phải chụp xương bằng tia X.

Tôi cũng định hỏi Hà về dự định của em mấy năm tới, nhưng không hiểu sao lại thôi, có lẽ bởi tôi đã hỏi bố em như vậy trước đó, và cả bác Loan và anh Nhương cán bộ CTĐ xã đều “cũng không biết thế nào được”, “cũng chỉ biết cố gắng hết sức chạy chữa cho nó thôi”, bởi “hôm nay có thể em khỏi, nhưng mai không biết thế nào”. Bệnh hiện chưa có phương pháp điều trị đặc hiệu, không ai có thể hứa hẹn điều gì về bệnh tật của em. Tuơng lai của em mong manh như những khúc xương gầy gò, yếu ớt của em vậy.

Và có lẽ chỉ có tình yêu thương mới giúp được Hà vượt qua khó khăn. Gia đình, bạn bè, thầy cô luôn kề bên em, để em không bao giờ bị lạc lõng, cũng như hôm nay các bạn đã sang chơi và giúp em sửa soạn sách vở lớp 9. Mong rằng sẽ có thêm nhiều tấm lòng nhân ái hướng về em trong tương lai.

Được sửa bởi ntthuan ngày Tue Sep 02, 2008 1:42 pm; sửa lần 1.
linh pham
Editor
Editor

Nữ Tổng số bài gửi : 20
Tên thật : Phạm Thuỳ Linh

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeThu Aug 28, 2008 5:43 pm

Chị đọc bài của Thuấn và thấy rất phục em vì em có thể ghi đc những chi tiết cụ thể, tỉ mỉ đến vậy. Chị rất thích cách viết cụ thể, có bằng chứng, số liệu của em. Đôi khi ngoài những lời văn hay, bóng bảy, đọc rất thích, nhưng tổng kết lại, nó như gió thoảng ngoài tai, bay vèo đi mất.

Chị thấy NPL nên mỗi người 1 vẻ, tạo nên bản sắc riêng của từng cây bút và làm nên 1 NPL đa dạng. Em khác Trâm- giọng văn đầy cảm xúc, ý tứ rất sâu, đoạn kết bao h cũng nặng. Em khác Ngọc Anh và Thảo, giọng văn nề nã, chừng mực, trôi chảy, nhẹ nhàng.

Chị chỉ muốn nói rằng, cách viết này em cứ giữ lấy, ko cần phải cố gằng cho xúc động thêm nữa. Chỉ duy nhất 1 vấn đề là bài viết hơi dài, nếu em thấy có chỗ nào cắt bớt đc thì cắt, những đoạn mô tả quá chi tiết về chuyện tiền nong chẳng hạn. Tập trung mô tả nỗi đau của Hà, hoàn cảnh gia đình, nhưng tránh phân trần tỉ mỉ, ngô khoai rõ ràng Smile

Chị ngạc nhiên về khả năng viết của em đấy Thuấn ạ. Phát huy nhé
duc1986d
Writer
Writer

Tên thật : Hidden one

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeFri Aug 29, 2008 11:26 am

anh cua toi day roi moi nguoi post anh len di
Linh tap trung bai lai gui cho anh anh cho len website
anti_destiny2000
Editor
Editor

Tên thật : Luc Thuy Duong

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeFri Aug 29, 2008 9:30 pm

@Thuan: Okie...bản đã edit của em rất tốt!^^
ntthuan
Writer
Writer

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeFri Aug 29, 2008 11:54 pm

Em hỏi lại anh Nhương ở CTĐ xã, thu nhập gia đình bác Loan một tháng là hơn 2.000.000 đồng, trên 7 sào đất, 10 miệng ăn. Tiền học của em Hà một năm là khoảng 2.000.000, khoảng 450.000 học phí, phần còn lại là các tiền khác: sách vở, đóng góp v..v.. Các anh chị em khác của em Hà (3 người cấp 3, 1 người ĐH) thì anh Nhương cũng không rõ tiền học tốn bao nhiêu.

Mọi người xem chúng ta nên đặt mức "số tiền cần quyên góp" là bao nhiêu? Em hỏi khéo bác Loan về điều này, cuối cùng thì bác nói rằng bác rất cảm ơn và bao nhiêu thì tùy mình, gia đình bác không dám đòi hỏi, vì bệnh của em không phải chữa một lần khỏi luôn, mà chữa rất lâu dài. Ngoài ra còn một điều nữa là CTĐ xã cũng đang chuẩn bị công văn lên Hội CTĐ Thành phố xin trợ cấp tiền học cho em Hà.
ngocanh9a
Writer
Writer

Tên thật : Nguyễn Ngọc Anh

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeSat Aug 30, 2008 10:48 am

theo em thì chỉ hỗ trợ tiền học cho em Hà thôi, là 2 triệu 1 năm Còn nếu gia đình không nói rõ là cần bao nhiêu tiền thuốc thì tôi, m` hỗ trợ 1 mặt thôi.
thaoketty
Editor
Editor
thaoketty

Tên thật : Hidden one

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeSun Aug 31, 2008 5:49 am

So sánh giữa 2 version của Thuấn thực sự là đã tiến bộ rất nhìu rùi sunny . Bravo nhé.

Còn về mục trợ giúp: Mọi người nghĩ sao nếu mình kêu gọi mọi người ủng hộ để e Hà thay thế chân mới.

Có thể viết la: Số tiền cần trợ giúp: 10tr. Mục đích sử dụng: Hỗ trợ một phần chi phí cho bé Hà thay thế chân mới
ntthuan
Writer
Writer

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeMon Sep 01, 2008 8:56 pm

à à còn về vấn đề cái chân giả thì thế này chị ạ:

Em Hà nếu không gãy xương thì có thể lê chân đi bằng nạng những đoạn ngắn (quanh nhà chẳng hạn), hoặc em có thể ngồi xe lăn. Nếu đi bằng nạng thì em có thể bị tai nạn, như đầu tháng 8 vừa rồi. Nếu ngồi xe lăn chắc chắn là sẽ an toàn hơn. Hồi trước trường em ở gần nhà nên cũng có dạo lê nạng tới trường, nhưng giờ trường không ở gần nên em phải ngồi xe lăn và nhờ các bạn giúp.

Nếu có chân giả thì đi quanh nhà em vẫn phải dùng nạng, có điều hai chân của em sẽ được cân bằng hơn, về độ dài, cũng như về trọng lượng, như thế sẽ tiện hơn (em vừa gọi điện hỏi CTĐ xã). Con số 20 triệu ở trên là của chân giả mà có cả vòng, đai bảo vệ để hạn chế chấn thương. Nếu mấy năm tới em học cấp 3 ở xa hơn thì vẫn phải phiền bố mẹ hay ai đó đèo đi.

Nhưng có một điều là nếu làm chân giả bây giờ thì mấy năm nữa có lẽ vẫn sẽ phải thay, vì chân không bị bệnh sẽ dài ra. Năm kia bác Loan cũng đã làm chân giả cho con (do chân trái dài hơn chân phải 14 cm), lần đó chân giả cũng đơn giản và không quá tốn kém ...

Nếu mọi người quyết định chỉ xin tài trợ cho em tiền học thì có lẽ em sẽ bỏ phần chữ đỏ ở trên nói về việc lắp chân giả.

À em đọc thấy còn một số lỗi nữa, em định sẽ edit lại một lần nữa, chắc tối nay hoặc sáng mai em sẽ edit xong Very Happy Chị đừng đưa anh Sơn up lên vội.
ntthuan
Writer
Writer

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeTue Sep 02, 2008 1:44 pm

OK Em sửa lại một chút rồi
ntthuan
Writer
Writer

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitimeMon Sep 29, 2008 6:17 pm

Đây là ảnh hôm truớc em chụp này
[Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 IMG_2669
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08   [Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08 Icon_minitime

[Bài viết về em Nguyễn Thị Hà ] Hai mươi lần gãy xương - đi Tây Tựu ngày 23/08
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» [Bài viết] Em Nguyễn Thị Thương + Nguyễn Thị Quyên
» [Bài về chị Nguyễn Thị Tươi] Để nụ cười không bao giờ tắt
» [Bài viết về em Nguyễn Thị Diễm Hương] Lá cờ đỏ thắm